Một chuyển động xác định bởi phương trình $S\left(t\right)=t^3-3t^2-9t+2$. Trong đó $t$ được tính bằng giây, $S$ được tính bằng mét. Khẳng định nào sau đây đúng?
![]() | Vận tốc của chuyển động bằng $0$ khi $t=0$s hoặc $t=2$s |
![]() | Gia tốc của chuyển động tại thời điểm $t=3$s là $12\text{m/s}^2$ |
![]() | Gia tốc của chuyển động bằng $0\text{m/s}^2$ khi $t=0$s |
![]() | Vận tốc của chuyển động tại thời điểm $t=2$s là $v=18$m/s |
Chọn phương án B.
Vận tốc của chuyển động tại thời điểm $t$ có phương trình là $v\left(t\right)=S'\left(t\right)=3t^2-6t-9$.
Gia tốc của chuyển động tại thời điểm $t$ có phương trình là $a\left(t\right)=v'\left(t\right)=6t-6$.
Tại thời điểm $t=3$s ta có $a\left(3\right)=6.3-6=12\text{m/s}^2$.